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Wasiopeleka
mifugo
kuchanjwa
kukiona

Na Lucas Raphael, Tabora

KUU wa Wilaya ya Uyui
Mmkoani Tabora, Zachalia
Mwansasu ametoa onyo kwa
wafugaji watakaoshindwa kupeleka
‘mifugo yao kupata chanjo ya mapele
ya ngozi hatua kali za kisheria zita-
chukuliwa ikiwamo kutozwa faini.
. Alitoa karipio hilo wakati wa uzin-
duzi wa chanjo za mifugo ya mapele
ya ngozi uliofanyika katika Kijiji cha

Ibelamilundi, wilayani Uyui, mkoani . -

Tabora. .. -
.~ Mwansasu alisema kwamba hatam-
wonea mtu-yeyote huruma ambaye
atashindwa kutekeleza miongozo ya
-serikali na ambadye hatakuwa ame-
- kiuka shériayanchi. .~ .
« - Alisema kwamba majosho 13 yame-

> karabatiwa na:mengine manne yame-
- jengwa katika kata na vijiji ¥ya Shitage,
* Upuge, Muhuludede na Mishwaki

wilayani humo na kuwa Rais Samia
Sukuhu Hassani amefanya mambo
makubwa kwenye sekta ya mifugo.

“Mwaka 2022 /23 Rais Samia
Suluhu Hassan alitoa kiasi kikubwa
cha fedha ikiwamo ujenzi wa majosho
13 na kuyakarabati ya zamani kwa
Wilaya ya Uyui,” alisema Mwansasu.

Alisema kwa mwaka huu wa fedha
kwenye bajeti kuna ujenzi wa majo-
sho 18 ambapo pia Rais Samia alito
fedha za ruzuku kwa ajili ya dawa za
mifugo.

Naye meneja wa ghala wa Maabara
ya Vetinari Kanda ya Magharibi, Dk
Kwari Bura alisema lengo la serikali ni
kuhakikisha kila mwaka wafugaji wa-
nachanja kwa ajili ya ugonjwa minoja
kati ya magonjwa 13 ya kimkakati
ambayo yamebainishwa na Wizara ya
Milugo.

Alisema kwamba kwa Wilaya ya
Uyui waliweza kuchanja mifugo kwa
miaka mitatu mfululizo na kuongeza,
“wafugaji wamekubali kuchanja kwa
kila mwaka mmoja nha utaratibu ni
lazima ng’ombe mmoja apate chanjo
za magonjwa saba.”
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59,000 hufa
kwa kichaa cha
mbwa kila
mwaka

Na Paul Mabeja, MPWAPWA

WATU 59,000 wanapoteza mai-
sha kila mwaka duniani kutokana
na ugonjwa wa kichaa cha mbwa
na asilimia 36 ya vifo hivyo hutokea
katika bara la Afrika.

Kaimu Katibu Mkuu Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Sera, Uratibu na Bunge),
Arbogast Warioba, alisema hayo juzi
alipokuwa akizungumza kwenye
Maadhimisho ya Siku ya Ugonjwa
wa Kichaa cha Mbwa Duniani iliyo-
fanyika kitaifa wilayani hapa.

“Asilimia 30 hadi 50 ya waathirika
wa ugonjwa huu ni watoto chini ya
miaka 15 kwa sababu ndio wame-
kuwa karibu na mbwa wanaofugwa

kwa muda mwingi, pia hupenda’ i

kuchokoza mbwa wasiomfahamu
njiani na kusababisha kungatwa,”
alisema.

Aidha, alisema katika kipindi cha
kuanzia Januari hadi Agosti, mwaka
huu, watu 20,005 nchini walitolewa
taarifa ya kungatwa na wanyama.

“7aidi ya watu 20,000 wameri-
potiwa kungatwa na mbwa kwa
kipindi cha Januari hadi Agosti
mwaka huu ambapo Mkoa wa Dar
es Salaam unaongoza ukifuatiwa
na mikoa ya Dodoma, Morogoro na
Arusha,” alisema.

Alisema Dar es Salaam inaon-
goza kwa kuwa na matukio 3,321,
Dodoma 3,136, Morogoro 1,559 na
Arusha 1,155 na kwamba takwimu
hizo zinajumuisha wananchi wali-
opata huduma za matibabu katika
vituo vya afya.

“vimelea vya ugonjwa wa kichaa
cha mbwa vinapoingia katika jera-
ha hushambulia mfumo wa fahamu
kuanzia katika eneo la jeraha, kue-
lekea uti wa mgongo na hatimaye
kuathiri mfumo wa kati ya fahamu
(ubongo),” alisema.

‘Alisema ili kudhibiti ugonjwa huo,
serikali imeendelea kutoa elimu
kwa umma, kuboresha utekelezaji
wa afya nchini, kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma za chanjo ya
kichaachambwa kwa wananchina
Kurahisisha upatikanaji wa huduma
ya chanjo kwa wanyama hasambwa
na paka.
uSerikali imeshiriki Katika
michakato ya kidunia ambayo im-
ewezesha mwaka huu Shirika la Us-
ambazaji Chanjo Duniani (GAVI) ku-
ridhia chanjo ya kuzuia kichaa cha
mbwa kuingizwa katika mfumo wa
chanjo za kawaida. “Gharama zina-
tarajiwa kushuka zaidi pale taratibu
za utekelezaji wa jambo hilo utaka-
pokamilika,” alisema.

Dk. Robert Kishimba kutoka
Wizara ya Afya, alisema pamoja na
juhudi za Kkutokomeza, Ugonjwa
Thuo bado nijanga na hivyo ni lazima
kuepuka kwa kuwakinga wanyama
kama mbwa, paka na wengine.

Alisema jamii inapaswa kuepuka i

‘tabia hatarishi za kuwachokoza na
kuwapiga mbwa ikiwa ni pamoja
na kuelimisha watoto wasicheze na
mbwa wasiyemfahami.
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